Feb 27, 2011

ZIJUE SABABU ZA WATU KUTOKUPIGA KURA 2010.

Uchaguzi mkuu wa Tanzania wa oktoba 2010 ulikumbwa na tatizo la uchache wa wapiga kura. Sababu zipo nyingi zilizo sababisha uchache huo. 1. Baadhi ya wananchi kutokuwa na imani na viongozi wanaowachagua kwa madai ya kujijali wao wenyewe na kuwasahau wapiga kura wao.Hivyo wananchi hawakuona haja ya kwenda kupiga kura kwa kuwa wanaamini wanasiasa huomba kura kwa hoja nzuri lakini baadae huangalia matumbo yao "siwezi kupoteza muda wangu kwenda kupiga kura ili kumpa mtu ulaji akashibishe tumbo lake na familia yake,sina haja! Yoyote atakayeshinda kwangu sawa tu" haya ni maneno ya mwananchi mmoja aliye kubali kuwa hakupiga kura. 2. Baadhi walijiandisha na kupata vitambulisho kwa nia ya kuwasaidia katika mambo yao binafsi,mfano,kusajili namba zao za simu na kubwa ni kwa ajili ya kuchukulia mikopo katika taasisi za fedha na sababu zingine kwa kuwa hadi sasa hakuna vitambulisho vya kitaifa. 3. Taarifa zingine zinasema kuna baadhi ya wagombea walinunua vitambulisho vya kupigia kura na hasa vitambulisho vya wanaoonekana huenda wakawapa kura zao wapinzani wa wagombea hao.Kiukweli hili lilikuwa likituhumiwa sana kuwa ndio chanzo cha kupunguza idadi ya wapiga kura. 4. Uzembe wa baadhi ya wapiga kura wa kutokwenda kutazama majina yao kabla ya siku ya kupiga kura na ambapo kuna majina hayakuonekana kwenye kituo cha kupigia kura.Ambapo walitakiwa kwenda kabla kutazama majina yao na kama hayaonekani au yamekosewa walitakiwa kutoa taarifa ili marekebisho yafanyike. 5. Tume ya uchaguzi kushindwa kuhakikisha hakuna mwananchi aliye rukwa kwa kutazama na kulinganisha orodha kabla ya kuchapa na kutuma vituoni, hapa inaonesha kuna uzembe na kutokujali ambako kumesababisha baadhi ya wananchi pamoja na kuwa na vitambulisho kukosa haki yao ya kupiga kura. 6. Wananchi baadhi walikuwa wagonjwa siku hiyo pamoja na kupewa kipaumbele wanapofika katika vituo lakini wengi wao hawakwenda.7.Hofu ya kutokea machafuko na uvunjifu wa amani katika vituo nayo pia ilikuwa sababu ya baadhi kutokwenda kupiga kura. 8. Kukosekana kwa elimu ya uraia kwa baadhi ya wananchi ambao waliona hakuna umuhimu wa kupiga kura na wengine hata kusema"kura yangu moja haipunguzi wala kuongeza chochote" ambapo walisahau ule usemi usemao " kidogokidogo hujaza kibaba". Hizi ndizo sababu mimi nilizoziona,kwa ushauri wangu katika uchaguzi mkuu wa 2015 mianya hii izibwe ili wananchi wengi waweze kujitokeza kwa wingi kupiga kura,mfano suala la elimu ya uraia litiliwe mkazo sana. Wagombea wanaotoa rushwa na hongo ili kushinda, wakidhibitika wachukuliwe hatua kali ikiwa ni pamoja na kufutiwa haki ya kuwa mgombea maisha.

No comments:

Post a Comment

Tafadhali toa maoni yenye kujenga na sikuboa.Lugha chafu zisitumike.